Trong bối cảnh biến đổi khí hậu ngày càng nghiêm trọng và các quy định về phát triển bền vững được siết chặt trên toàn cầu, công nghệ sản xuất gạch không nung thân thiện môi trường theo tiêu chuẩn châu Âu đang trở thành xu hướng tất yếu trong ngành xây dựng.
Với việc loại bỏ hoàn toàn quá trình nung ở nhiệt độ cao, công nghệ này không chỉ giảm thiểu khí thải CO₂, tiết kiệm tài nguyên thiên nhiên mà còn đáp ứng các tiêu chuẩn kỹ thuật khắt khe như EN 771, EN 772, và CPR (Construction Products Regulation). Cùng phân tích chi tiết về công nghệ, lợi ích môi trường, quy trình sản xuất, thiết bị hiện đại, so sánh với phương pháp truyền thống, và hướng áp dụng tại Việt Nam.
Tổng quan về gạch không nung và tiêu chuẩn Châu Âu
Gạch không nung là gì?
Gạch không nung (non-fired bricks) là vật liệu xây dựng được sản xuất từ các nguyên liệu như xi măng, cát, đá mạt, tro bay, xỉ lò, hoặc đất sét không qua quá trình nung ở nhiệt độ cao (thường >900°C). Thay vào đó, gạch được đông kết thông qua các phương pháp:
- Ép tĩnh thủy lực hoặc rung ép
- Chưng áp (autoclaving)
- Polyme hóa khoáng
Theo EN 771 – bộ tiêu chuẩn châu Âu về gạch xây, gạch không nung được chia thành nhiều loại chính:
| Loại gạch | Tiêu chuẩn | Ứng dụng chính |
| Gạch bê tông cốt liệu | EN 771-3 | Tường chịu lực, lát nền |
| Gạch bê tông khí chưng áp (AAC) | EN 771-4 | Tường cách nhiệt, cách âm |
| Gạch canxi silicate | EN 771-2 | Xây dựng công trình xanh |
| Gạch đất sét không nung | EN 771-1 | Công trình dân dụng |
Lưu ý: Tất cả sản phẩm phải có CE Marking và EPD (Environmental Product Declaration) để được lưu hành tại EU.
Vì sao tiêu chuẩn Châu Âu là “Kim Chỉ Nam”?
Châu Âu là khu vực tiên phong trong việc áp dụng kinh tế tuần hoàn và xây dựng xanh. Từ năm 2013, CPR yêu cầu mọi vật liệu xây dựng phải:
- Đáp ứng 7 yêu cầu cơ bản (BWR – Basic Works Requirements)
- Có đánh giá vòng đời (LCA – Life Cycle Assessment)
- Giảm tối đa tác động môi trường
Theo báo cáo của European Environment Agency (EEA), ngành sản xuất gạch nung truyền thống thải ra hơn 400 triệu tấn CO₂/năm toàn cầu. Trong khi đó, công nghệ sản xuất gạch không nung theo tiêu chuẩn EU chỉ phát thải dưới 500 kg CO₂/1.000 viên – giảm 90% so với gạch nung.
Lợi Ích Môi Trường Vượt Trội Của Công Nghệ Châu Âu
Gạch không nung theo công nghệ Châu Âu mang đến nhiều lợi ích như giảm khí thải CO2, ô nhiễm không khí, tái chế phế thải công nghiệp và tiết kiệm năng lượng, tài nguyên. Cụ thể:
Giảm Khí Thải CO₂ Và Ô Nhiễm Không Khí
| Yếu tố | Gạch nung truyền thống | Gạch không nung (EU) |
| Nhiên liệu | Than, củi, dầu | Điện (tái tạo) |
| Nhiệt độ | 900–1.200°C | 20–200°C (chưng áp) |
| CO₂/1.000 viên | 5.000–7.000 kg | 500–1.000 kg |
| NOx, SOx | Cao | Gần như bằng 0 |
Nguồn: ScienceDirect – LCA of Non-Fired Bricks (2023)
Tái Chế Phế Thải Công Nghiệp
Công nghệ châu Âu cho phép sử dụng 70–90% phế liệu làm nguyên liệu:
- Tro bay (fly ash): Từ nhà máy nhiệt điện → thay thế 30–50% xi măng
- Xỉ lò (slag): Từ luyện kim → tăng cường độ
- Đá mạt, cát tái chế: Từ xây dựng phá dỡ
→ Giảm 1,2 triệu tấn chất thải rắn/năm tại EU (theo ECSPA).
Tiết Kiệm Năng Lượng Và Tài Nguyên
| Tiêu chí | Gạch nung | Gạch không nung (AAC) |
| Năng lượng/1.000 viên | 6.000–8.000 MJ | 500–1.000 MJ |
| Đất sét khai thác | 1,5–2 m³ | 0 m³ |
| Nước tiêu thụ | 300–500 lít | 150–200 lít |
→ Tiết kiệm 80% năng lượng, không khai thác đất sét
Các Công Nghệ Sản Xuất Gạch Không Nung Theo Tiêu Chuẩn Châu Âu
Công Nghệ Bê Tông Khí Chưng Áp (AAC) – EN 771-4
Quy trình sản xuất:
- Trộn nguyên liệu: Xi măng + vôi + cát + thạch cao + bột nhôm (0,05–0,08%)
- Tạo bọt khí: Phản ứng nhôm + kiềm → H₂ → bọt khí (mật độ 400–800 kg/m³)
- Đổ khuôn & tiền đông kết: 2–4 giờ ở 40–60°C
- Cắt khối: Độ chính xác ±1 mm (EN 772-16)
- Chưng áp: 180–200°C, 10–12 bar, 8–12 giờ
- Bảo dưỡng & đóng gói
Thông số kỹ thuật (EN 771-4):
| Chỉ tiêu | Giá trị |
| Cường độ chịu nén | 2,0 – 7,5 N/mm² |
| Hệ số dẫn nhiệt | 0,09 – 0,18 W/m·K |
| Phản ứng lửa | A1 (không cháy) |
| Độ co ngót | ≤ 0,2 mm/m |
Ưu điểm: Công nghệ sản xuất gạch không nung cách nhiệt gấp 6–10 lần gạch nung, trọng lượng nhẹ (giảm tải kết cấu 30%)
Công Nghệ Gạch Bê Tông Cốt Liệu (Aggregate Concrete Blocks) – EN 771-3
Quy trình:
- Trộn: Xi măng : cát : đá mạt = 1 : 4 : 5
- Ép rung: Áp lực 15–25 MPa, rung 3.000–5.000 lần/phút
- Bảo dưỡng ẩm: 7–28 ngày ở 25–30°C
- Kiểm tra: EN 772-1 (cường độ), EN 772-11 (hút nước)
Thông số:
- Cường độ: 5–20 MPa
- Độ hút nước: ≤ 12%
- Sai số kích thước: ±1,5 mm
Ứng dụng: Tường chịu lực, nền móng, lát vỉa hè
Công Nghệ Gạch Canxi Silicate – EN 771-2
Quy trình:
- Trộn: Cát thạch anh + vôi sống + nước
- Ép tĩnh: 15–20 MPa
- Chưng áp: 200°C, 16 bar, 8 giờ
- Làm khô
Đặc điểm:
- Mật độ: 1.600–2.000 kg/m³
- Cường độ: 10–25 MPa
- Bề mặt mịn, thẩm mỹ cao
Ưu điểm: Chống ẩm, chống nấm mốc, tuổi thọ >50 năm
Thiết Bị Và Dây Chuyền Sản Xuất Theo Tiêu Chuẩn EU
Yêu Cầu Thiết Bị
| Thiết bị | Tiêu chuẩn | Chức năng |
| Máy trộn hành tinh | EN 1008 | Trộn đồng đều ±1% |
| Máy ép servo thủy lực | CE Marking | Áp lực ổn định ±0,5 MPa |
| Lò chưng áp | EN 12952 | Áp suất 12 bar ±0,1 |
| Hệ thống PLC Siemens | ISO 13849 | Tự động hóa, giám sát IoT |
Tự Động Hóa Và IoT
- Hệ thống SCADA: Theo dõi toàn bộ dây chuyền
- Cảm biến IoT: Đo độ ẩm, áp suất, nhiệt độ thời gian thực
- Phần mềm LCA: Tính toán carbon footprint tự động
Năng suất: 20.000 – 100.000 viên/ca 8 giờ
So Sánh Chi Tiết Với Gạch Nung Truyền Thống
| Tiêu chí | Gạch nung | Gạch không nung (EU) | % cải thiện |
| CO₂ | 6.000 kg | 800 kg | -87% |
| Năng lượng | 7.000 MJ | 800 MJ | -89% |
| Đất sét | 2 m³ | 0 m³ | -100% |
| Tuổi thọ | 30–50 năm | 50–100 năm | +100% |
| Cách nhiệt | 1,0 W/m·K | 0,15 W/m·K | -85% |
Áp Dụng Tại Việt Nam: Thách Thức & Giải Pháp
Thách Thức
| Vấn đề | Mô tả |
| Chi phí đầu tư | 5–10 tỷ đồng/dây chuyền |
| Thiếu công nghệ | Chưa làm chủ AAC, canxi silicate |
| Nguyên liệu | Tro bay chưa đạt chuẩn EN |
| Nhận thức | Người tiêu dùng chưa ưu tiên sản phẩm xanh |
Giải Pháp
- Hợp tác chuyển giao công nghệ với Trung Quốc, Đức, Thụy Điển, Hà Lan
- Chính sách ưu đãi: Miễn thuế 5 năm, vay lãi suất 0%
- Xây dựng nhà máy mẫu: Áp dụng EPD và CE Marking
- Đào tạo: Theo tiêu chuẩn EN 771 và ISO 14001
Mục tiêu 2030: 50% vật liệu xây không nung (theo Quyết định 2171/QĐ-TTg)
Xu Hướng Tương Lai (2025–2030)
| Xu hướng | Mô tả |
| Net Zero Factory | Nhà máy không phát thải, dùng năng lượng mặt trời |
| AI & Predictive Maintenance | Dự đoán hỏng hóc trước 72 giờ |
| Gạch in 3D không nung | Tích hợp robot, giảm phế liệu 99% |
| CBAM Compliance | Bắt buộc EPD để xuất khẩu EU |
Công nghệ sản xuất gạch không nung thân thiện môi trường theo tiêu chuẩn châu Âu không chỉ là một giải pháp kỹ thuật – Mà là cam kết với tương lai bền vững. Với khả năng giảm 90% khí thải, 100% không dùng đất sét, và đáp ứng EN 771, CPR, CE Marking, đây là con đường tất yếu để Việt Nam hội nhập ngành xây dựng xanh toàn cầu.
Bài viết cập nhật ngày: 20/11/2025. Đây là một bài viết tổng quan, thông tin mang tính chất tham khảo. Liên hệ ngay 0911.628.628 để được tư vấn chuyên sâu và chính xác hơn về dây chuyền sản xuất gạch không nung.
Xem thêm các bài viết khác cùng chủ đề:
Công nghệ nghiền đá và nghiền cát nhân tạo
Công nghệ sản xuất gạch không nung tự động
Hệ thống sấy cát đa tầng
Công nghệ sản xuất vữa khô và keo dán gạch
Công nghệ trạm trộn bê tông nhựa nóng
Phụ gia cho vữa khô và keo dán gạch






Công nghệ nghiền đá và nghiền cát nhân tạo
Công nghệ sản xuất gạch không nung tự động
Hệ thống sấy cát đa tầng
Công nghệ sản xuất vữa khô và keo dán gạch
Công nghệ trạm trộn bê tông nhựa nóng
Phụ gia cho vữa khô và keo dán gạch